• Hỏi đáp

    QUẢNG CÁO

    • Tư Vấn Luật
    • Rút bảo hiểm thất nghiệp khi quá hạn

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Thị Thu Hường cách đây 1 năm trước

      Tôi đóng BHXH được 6 năm rồi ngưng. Sau đó tôi đóng lại được 11 tháng rồi nghỉ việc. Đến nay tính ra tôi đã ngưng đóng 3, 4 năm rồi mà không làm thủ tục lãnh BHTN được. Bên cơ quan bảo hiểm nói phải đóng lại thêm đủ 12 tháng nữa mới được nhận. Có cách nào để tôi rút được BHTN mà không phải đóng tiếp không ạ?
    • Rút bảo hiểm thất nghiệp khi quá hạn
      Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi về cho chúng tôi, chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:
      Theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
      - Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
      + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
      + Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
      - Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
      - Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
      - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
      + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
      + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
      + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
      + Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
      + Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
      + Chết.
      Người lao động được xác định là đang đóng bảo hiểm thất nghiệp nêu trên khi thuộc một trong các trường hợp tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP.
      Hiện nay để được nhận BHTN thì trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, bạn phải gửi hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.
      Trường hợp của bạn đã không nộp hồ sơ đúng thời hạn thì coi như bạn không đủ điều kiện để giải quyết hồ sơ. Tuy nhiên quá trình đóng BHTN của bạn vẫn được bảo lưu cho những lần hưởng về sau. Ở đây, nếu muốn nhận BHTN thì bạn phải đi làm lại để đóng đủ 12 tháng BHTN theo đúng quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì sau đó khi nghỉ việc bạn có thể làm hồ sơ để nhận BHTN. Do đó hướng dẫn bên phía cơ quan bảo hiểm như vậy là đúng.
      Trân trọng!
    • Quý vị nếu có thắc mắc cần tư vấn về Luật lao động đừng ngần ngại gửi câu hỏi, chúng tôi sẽ trả lời Quý vị trong thời gian ngắn nhất. Thông tin sẽ được chúng tôi liên tục cập nhật trên trang Hỏi Đáp của Công ty và gửi qua Email Quý vị đăng ký trên hệ thống Website.

      + Gửi câu hỏi

    • Các câu hỏi khác

    • Làm việc chủ nhật, nghỉ bù ngày thường, có được hưởng lương?

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 1 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Vương Hà Anh

    • Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị sa thải không?

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 1 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Lê Hồng

    • Thời điểm được hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Chí Hiếu

    • Chế độ thai sản - Bảo hiểm xã hội

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Dương Minh

    • Trợ cấp thất nghiệp

      Đang có 0 câu trả lời - Gửi cách đây 3 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Thế Hiển

    • Trang trước
      1 2 38 9 10 Trang sau