• Hỏi đáp

    QUẢNG CÁO

    • Tư Vấn Luật
    • Làm việc chủ nhật, nghỉ bù ngày thường, có được hưởng lương?

      Tại Luật lao động - gửi bởi Vương Hà Anh cách đây 1 tháng trước

      Kính thưa Luật sư, tôi có vấn đề muốn nhờ Luật sư tư vấn cho tôi, rất mong được Luật sư giải đáp: Từ trước tới nay, công ty tôi trả lương vào ngày lễ như sau: lương tháng + (số giờ làm ngày lễ x 200% lương). Nhưng do điều kiện kinh tế, công ty không trả lương mà thay bằng nghỉ bù. Công ty giải quyết như vậy có đúng không?
    • Làm việc chủ nhật, nghỉ bù ngày thường, có được hưởng lương?
      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến chúng tôi, vấn đề của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 97 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: – Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; – Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; – Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày. Nếu cho người lao động nghỉ bù những giờ làm thêm thì người sử dụng lao động vẫn phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương của ngày làm việc bình thường. Ví dụ cụ thể, khi bạn đi làm ngày chủ nhật, bạn sẽ được trả lương 200% của ngày làm việc đó. Nếu công ty cho bạn nghỉ bù vào thứ hai, là ngày làm việc bình thường thì tiền lương trả cho bạn sẽ được trừ đi 100% đơn giá tiền lương của ngày làm việc bình thường. Như vậy, tiền lương bạn được hưởng khi đi làm ngày lễ sẽ là 100%. Trừ trường hợp bạn đi làm ngày chủ nhật và nghỉ bù bằng ngày khác nếu có sự thỏa thuận trước thì công ty không phải trả thêm lương.
    • Quý vị nếu có thắc mắc cần tư vấn về Luật lao động đừng ngần ngại gửi câu hỏi, chúng tôi sẽ trả lời Quý vị trong thời gian ngắn nhất. Thông tin sẽ được chúng tôi liên tục cập nhật trên trang Hỏi Đáp của Công ty và gửi qua Email Quý vị đăng ký trên hệ thống Website.

      + Gửi câu hỏi

    • Các câu hỏi khác

    • Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị sa thải không?

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 tháng trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Lê Hồng

    • Thời điểm được hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 3 tháng trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Chí Hiếu

    • Chế độ thai sản - Bảo hiểm xã hội

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 12 tháng trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Dương Minh

    • Trợ cấp thất nghiệp

      Đang có 0 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Thế Hiển

    • chế độ nghỉ thai sản cho nam giới

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Văn Toàn

    • Trang trước
      1 2 38 9 10 Trang sau