• Hỏi đáp

    QUẢNG CÁO

    • Tư Vấn Luật
    • Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị sa thải không?

      Tại Luật lao động - gửi bởi Lê Hồng cách đây 3 tháng trước

      Tôi đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được hơn hai năm, vì một số lý do cá nhân nên tôi đã nghỉ việc nhưng không xin phép gẩn 1 tuần, sau đó đi làm lại nhưng bị công ty ra quyết định sa thải với lý do nghỉ quá 5 ngày không phép. Như vậy khi bị sa thải tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không, thủ tục như thế nào? Tôi xin cảm ơn !
    • Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị sa thải không?
      Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi. Chúng tôi xin được phép trả lời vấn đề của chị như sau:
      Theo quy định tại Luật việc làm 2013 quy định
      “Điều 49. Điều kiện hưởng
      Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
      1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
      a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
      b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
      2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
      3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
      4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
      a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
      b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
      c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
      d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
      đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
      e) Chết.”

      Theo đó, chỉ trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng. Thì mới không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bị sa thải vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    • Quý vị nếu có thắc mắc cần tư vấn về Luật lao động đừng ngần ngại gửi câu hỏi, chúng tôi sẽ trả lời Quý vị trong thời gian ngắn nhất. Thông tin sẽ được chúng tôi liên tục cập nhật trên trang Hỏi Đáp của Công ty và gửi qua Email Quý vị đăng ký trên hệ thống Website.

      + Gửi câu hỏi

    • Các câu hỏi khác

    • Làm việc chủ nhật, nghỉ bù ngày thường, có được hưởng lương?

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 tháng trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Vương Hà Anh

    • Thời điểm được hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 4 tháng trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Chí Hiếu

    • Chế độ thai sản - Bảo hiểm xã hội

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 1 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Dương Minh

    • Trợ cấp thất nghiệp

      Đang có 0 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Nguyễn Thế Hiển

    • chế độ nghỉ thai sản cho nam giới

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 2 năm trước

      Tại Luật lao động - gửi bởi Văn Toàn

    • Trang trước
      1 2 38 9 10 Trang sau